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MWONGOZO KWA WAWEKEZAJI  KATIKA MASOKO YA MITAJI NA 
DHAMANA. 

1. Masoko ya Fedha 

Masoko ya fedha ni masoko yenye kuhusisha dhamana zinazomilikiwa na wadau 
mbalimbali. Masoko haya yamegawanyika katika sehemu kuu mbili: masoko ya 
mitaji na masoko ya fedha. Masoko ya mitaji ni masoko yanayohusisha dhamana 
za muda mrefu. Haya ni masoko ya dhamana na mitaji yenye kuiva baada ya 
muda wa zaidi ya mwaka mmoja. Masoko ya fedha yanahusika na dhamana za 
muda mfupi ambazo ni pungufu ya mwaka mmoja. 

Madhumuni makubwa ya masoko ya mitaji ni kusaidia ukusanyaji wa mitaji kutoka 
kwa umma wa wawekezaji na pia kuwezesha uhamishaji wa rasilimali kutoka kwa 
wenye mitaji kwenda kwa wenye kuhitaji mitaji hiyo kupitia masoko ya mitaji. 
Masoko haya yanadhaniwa kuwa nafuu na yenye ufanisi wa hali ya juu. Wahusika 
wakuu wanaweza kuwa ni wananchi wa kawaida, kampuni za kibiashara, serikali 
kuu pamoja na serikali za mitaa. Kwa ujumla, serikali kuu, serikali za mitaa na 
kampuni za biashara wanahitaji mitaji kwa ajili ya kutekeleza majukumu yao ya kila 
siku kama vile ujenzi wa barabara, mabwawa, viwanda n.k. Wananchi na baadhi 
ya taasisi nyingine ni wenye mitaji inayohitaji sehemu za kuwekeza. 

Lengo ni kuhamisha mitaji kutoka kwa wenye kuimiliki kwenda kwa wahitaji ambao 
watawekeza kwenye rasilimali zinazozalisha. Hii huweza kufanyika moja kwa moja 
au kupitia njia mbadala. Bila kujali njia ya kuhamisha mitaji husika, 
kinachotegemewa ni kukutana kwa wahusika wakuu kwenye ubadilishanaji huo 
kwa gharama nafuu na bila ya usumbufu mkubwa.   

2. Dhana ya Thamani ya Fedha 

 
Bei ya hisa na dhamana katika soko la mitaji hubadilika kwa kupanda au kushuka 
kutokana na hali ya soko na uchumi kwa ujumla, hivyo kumweka mwekezaji 
kwenye mazingira ambayo yanamfanya aweze wakati mwingine kupata faida ama 
hasara. Mfano mtu anaponunua hisa anakuwa amewekeza. Ile  fedha ambayo 
angeitumia kwa matumizi ya kawaida inawekwa kwenye hisa na hivyo haipo kwa 
matumizi hayo. Akitaka kuitumia baadaye atauza hisa zake na kupata fedha hiyo. 
Kuna uwezekano kuwa wakati anataka kuitumia, fedha hiyo haitamwezesha 
kununua idadi ya mahitaji yake kama ambavyo angeitumia leo.  

Hii inatokana na kupungua kwa thamani ya fedha sababu ya mfumuko wa bei. 
Mwekezaji anahitaji kufidiwa kutokana na mfumuko wa bei. Dhana hii ndio inaitwa 
dhana ya thamani ya fedha. Kwa maneno mengine, thamani ya fedha ya leo sio 
sawa na kesho kutokana na mfumuko wa bei. Thamani hii inakuwa tofauti kwa 
sababu ya mfumuko wa bei. Iwapo mwekezaji atahitaji kutumia idadi ya bidhaa 
zilezile ambazo angetumia kwa sasa, anahitaji namna ya kufidia upungufu huo. 
Riba ni njia mojawapo ya kufidia upungufu huo. 
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Uwekezaji unalenga kumfidia mwekezaji kutokana na faida inayopatikana ambayo 
inatakiwa kuziba pengo hilo. Kwa mfano kama mwekezaji anahitaji sukari kilo 100 
kwa mwaka, na akaamua kutonunua sukari mwaka huu na kuweka fedha yake 
kwenye hisa, inategemewa kuwa faida atakayopata itamwezesha kununua kilo 100 
za sukari mwaka mmoja tokea sasa. Ili aweze kupata kilo 100, ni lazima uwekezaji 
wake umpatie faida ya kufidia kupanda kwa bei ya sukari ifikapo muda wa kuhitaji 
bidhaa hiyo. Faida ya uwekezaji ndio fidia yenyewe ya kumwezesha kununua kilo 
100 za sukari mwaka unaofuata.  

Wawekezaji wana njia mbalimbali za kuwekeza. Kwa kutumia mbinu tofauti, 
wawekezaji huweza kuwekeza na kupata faida inayotegemewa kuwafidia pale 
thamani ya fedha inaposhuka.  Sehemu hizi za uwekezaji  zimegawanyika kwenye 
mafungu mawili ambayo ni: 

2.1. Dhamana za masoko ya fedha  

Dhamana hizi ni pamoja na hawala za serikali, amana za benki, amana za muda 
maalum za kampuni. Dhamana hizi ni za muda mfupi, yaani zinazoiva ndani ya 
mwaka mmoja au pungufu yake) 

2.2. Dhamana za masoko ya mitaji  

Kwenye masoko ya mitaji, dhamana hizi ni pamoja na hisa, hatifungani na 

vipande vya mifuko ya uwekezaji wa pamoja. Dhamana hizi zinaiva baada ya 
mwaka mmoja au zaidi) 

3. Uwezekano wa kupata hasara dhidi ya faida 

Uwezekano wa kupata hasara ni uwezekano wa mapato ya baadaye kuwa tofauti 
na mapato yanayotarajiwa na mwekezaji. Hii inatokana na uwezekano wa mambo 
kadha wa kadha kutokea. Mwekezaji anavyowekeza fedha zake kwenye masoko ya 
mitaji na dhamana, anakuwa tayari amekubali uwezekano wa kupata hasara ama 
faida. Hii ni pamoja na uwezekano wa kutorudishiwa fedha zilizokopwa (kwa 
wawekezaji wa hatifungani); ufanisi mdogo wa kampuni ambapo mwekezaji 
amewekeza fedha zake, hii inaweza kusababisha bei ya hisa husika kuanguka; 
mabadiliko ya riba kwenye uchumi wa nchi yanayoweza kuathiri mauzo na 
manunuzi ya hisa kwenye soko la hisa; pamoja na mabadiliko mengine ambayo 
yatakuwa na athari kwenye thamani ya hisa na dhamana zilizoko kwenye masoko 
ya mitaji kwa mfano mfumuko wa bei, mabadiliko ya kodi na mabadiliko ya sheria 
za nchi.  

Kila uwekezaji una faida na hatari zake na pia hatari hizi zinatofautiana. Tofauti za 
hatari husababisha tofauti ya faida itolewayo na uwekezaji husika. Kwa kawaida, 
uwekezaji wenye hatari kubwa unatakiwa kuwa na faida kubwa ili kumfidia 
mwekezaji kiwango cha hatari anachokichukua kwenye uwekezaji wake.  

Utayari wa mwekezaji kuwekeza kwenye maeneo yenye hatari, ndio utamsaidia 
kuchagua awekeze kwenye kitega uchumi kinachoendana na utayari wake wa 
kupoteza mtaji wake. Kwa maneno mengine, mwekezaji aliye tayari kupata faida 
kubwa vivyo hivyo uwezekano wa kupata hasara unakua mkubwa hali inayoweza 
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kusababisha kukosa uhakika mkubwa wa kurudishiwa mtaji wake. Mwekezaji huyu 
atachagua kitega uchumi kilicho na uwezo unaolingana na utayari wake kupoteza 
mtaji, na hivyo kuhitaji faida inayoendana na hatari aliyoibeba.  

Kwa hiyo ili kuamua kuwekeza kwenye chombo fulani cha uwekezaji, kuna haja ya 
kutofautisha uwezekano wa kupata hasara katika uwekezaji ili kufikia uamuzi ni 
kiasi gani kinawekezwa kwenye kitega uchumi kimoja hadi kingine, na kama 
mwekezaji atawekeza kwenye masoko ya mitaji au masoko ya fedha. 

Pia hatari za uwekezaji zinasaidia kufikia uamuzi wa kuwekeza kwa muda mfupi au 
muda mrefu. 

4. Dhamana za masoko ya fedha 

Hizi ni dhamana za uwekezaji zisizozidi mwaka mmoja. Dhamana hizi huiva ndani 
ya siku 364 au pungufu ya hapo. Uwekezaji huu unajumuisha vitega uchumi vya 
muda usiozidi mwaka mmoja tangu mwekezaji aweke fedha yake kwenye vyombo 
hivi.  Wawekezaji wanaotaka kuwekeza kwa muda mfupi hutumia vyombo hivi ili 
kukidhi mahitaji yao ya fedha na pia kwa kuwa wanaogopa kupoteza mitaji yao. 
Wawekezaji hawa hupenda kurudisha uwekezaji wao chini ya mwaka mmoja kwa 
kutumia vyombo vya uwekezaji vifuatavyo:  

 

4.1. Dhamana za serikali kuu 

Hivi ni vyombo vya uwekezaji wa muda mfupi kati ya siku 35 hadi siku 364 
vinavyotolewa na serikali kuu kupitia benki kuu ya Tanzania. Dhamana za serikali 
hutumika kama njia ya kuboresha uchumi kwa kupanga mzunguko wa fedha 
kwenye uchumi wa nchi ili kudhibiti mfumuko wa bei na riba za mabenki.  Mnada 
wa dhamana za serikali hufanyika kila wiki siku ya Jumatano. Wawekezaji 
wanaruhusiwa kupeleka maombi yao ya kuwekeza moja kwa moja benki kuu kwa 
wawekezaji wenye fedha zaidi ya shilingi za kitanzania milioni tano. Wawekezaji 
wengine ambao hawana kiasi hicho cha fedha wanaweza kuwekeza kupitia 
mawakala maalum wa benki kuu ambao ni pamoja na mawakala  wa soko la hisa 
na mabenki.   

4.2. Amana za benki 

Hizi ni amana za muda maalum zinazotolewa na mabenki mbalimbali.  

4.3. Uwekezaji wa muda kwenye kampuni  

Hizi ni amana za muda maalum zinazotolewa na kampuni ili kupata mitaji ya 
kufanyia shughuli zao.  

5. Dhamana za masoko ya mitaji 

Masoko ya mitaji ni masoko ya fedha yenye kuhusisha dhamana za uwekezaji za 
muda mrefu zaidi ya mwaka mmoja. Vyombo hivi ni vya muda mrefu na mtoaji 
hahitaji kurudishia wawekezaji fedha zao, bali wawekezaji wanaweza kupata fedha 
zao kwa kuuza dhamana hizi kwenye masoko ya mitaji. Kwa kawaida, dhamana 
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hizi huuzwa kwenye masoko ya hisa ili kusaidia wawekezaji kuweza kutoka na 
kuingia kwenye uwekezaji na pia kufahamu thamani ya uwekezaji wao. Kwa 
kawaida, wawekezaji wenye kushiriki kwenye masoko ya mitaji wana mpango wa 
ushiriki wa muda mrefu na urahisi wa kujitoa kutoka uwekezaji sio lengo kuu. 
Lengo kuu la mwekezaji wa muda mrefu ni faida kubwa. Wawekezaji wa muda 
mrefu wako tayari kuwekeza kwenye vitega uchumi vyenye uwezekano mkubwa 
wa hasara na faida  kuliko wale wa muda mfupi kwa sababu wanategemea kupata 
faida kubwa.  

Miongoni mwa dhamana maarufu au zinazojulikana na wengi kwa upande wa 
uwekezaji  kwenye masoko ya mitaji ni pamoja na hisa (ambazo ni sehemu ya 
umiliki wa kampuni), hatifungani - ambalo ni deni lililotolewa na mwekezaji kwa 
kampuni, serikali kuu au za mitaa na ambalo litalipwa baada ya muda wa deni hilo 
kuisha. Deni hilo lina muda maalum wa kulipwa na mkopaji analipa riba 
iliyokubaliwa. Chombo kingine cha uwekezaji wa muda mrefu ni vipande vya 
mifuko ya uwekezaji wa pamoja. Vipande vinawakilisha sehemu ya umiliki wa 
uwekezaji wa pamoja ambao umewekeza fedha iliyokusanywa kwenye vitega 
uchumi mbalimbali kama vile hisa, hatifungani, dhamana za serikali kuu, amana za 
muda maalum n.k. 

Uwekezaji kwenye hisa una uwezekano mkubwa zaidi wa hasara kulinganisha na 
uwekezaji kwenye vyombo vingine vya uwekezaji wa muda mrefu. Hii inatokana na 
ukweli kwamba riba ya hatifungani hulipwa kabla ya faida ya uwekezaji kwenye 
hisa. Hivyo mwekezaji kwenye hatifungani ana uhakika mkubwa wa malipo kuliko 
mwekezaji kwenye hisa. Pia iwapo kampuni itafilisika, mwekezaji kwenye 
hatifungani atalipwa madai yake kabla ya wenye hisa kulipwa kutokana na mauzo 
ya rasilimali za kampuni. Kwa upande mwingine, hatifungani za serikali kuu 
zinaaminiwa kuwa hazina uwezekano wa hasara (risk free) kwa sababu serikali ina 
uwezo wa kutoza kodi, na kuchapisha fedha, hivyo wawekezaji wana uhakika 
mkubwa wa kulipwa riba na mitaji yao kuliko wawekezaji kwenye hisa na vipande. 
Uwezekano wa hasara unaozungumziwa ni kushindwa kulipwa na wakopaji na 
kampuni. Hata hivyo kuwepo kwa hatari ya kushindwa kulipa hakuondoi hatari 
nyingine kama vile mabadiliko ya riba na hali halisi ya masoko ya mitaji.   

5.1. Vyombo vya uwekezaji kwenye madeni 

5.1.1. Tofauti itokanayo na mtoaji:  

Hatifungani zinaweza kutolewa na taasisi mbalimbali kama vile kampuni, 
serikali kuu na serikali za mitaa. Hatifungani zitolewazo na kampuni huitwa 
hatifungani za kampuni. Zile zitolewazo na serikali kuu huitwa hatifungani za 
serikali kuu, na zinazotolewa na serikali za mitaa huitwa hatifungani za 
serikali za mitaa. Hadi kufikia Agosti 2010, soko la hisa la DSM lina 
hatifungani za serikali kuu na kampuni tu. Hatifungani za serikali kuu zipo 
takribani 168 na hatifungani za makampuni binafsi zilizoorodheshwa kwenye 
soko la hisa la Dar es Salaam zisizopungua 6. 
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5.1.2. Tofauti itokanayo na namna ya kulipa riba: 

Mtoaji wa hatifungani anaweza kulipa riba isiyobadilika kwa kipindi chote 
cha kuwepo hatifungani hiyo au riba inayobadilika kutokana na kubadilika 
kwa kigezo cha kupanga riba iweje. Riba isiyobadilika huwa inalipwa muda 
wote wa kuwepo kwa hatifungani hiyo. Hatifungani inayolipa riba 
inayobadilika hutumia kitega uchumi kingine kupanga riba itakayolipwa, 
mfano dhamana za serikali kuu za siku 182 hutumika kama kigezo cha 
kupanga riba itakayolipwa na benki ya maendeleo ya Afrika Mashariki 
(EADB) kwa wawekezaji kwenye hatifungani ya benki hiyo. Benki hii 
imeongeza asilimia 0.75% juu ya riba ya siku 182 kupanga riba itakayolipwa 
kwenye hatifungani yake. Kigezo hiki huangaliwa kila baada ya miezi sita, 
na riba ikishapangwa hutumika kutafuta jumuisho la riba hadi itakapolipwa 
tena baada ya miezi sita. EADB II inalipa riba kila Julai na Januari ya kila 
mwaka.  

Hatifungani zisizolipa riba ni hatifungani ziuzwazo na watoaji wa hatifungani 
hizi ambapo wawekezaji hulipa fedha pungufu ya thamani ya hatifungani na 
kuahidiwa kulipwa thamani kamili ya hatifungani. Mfano, mtoaji anaweza 
kutoa hatifungani kwa kuiuza kwa TZS 98 kwa ahadi kuwa atarudisha TZS 
100 kwa kila hatifungani muda wa malipo utakapofika. Kwa kipindi chote 
cha kuwepo kwa hatifungani hiyo, mwekezaji hatalipwa riba. Faida apatayo 
mwekezaji ni wakati wa kuirudisha kwa mtoaji ambapo atalipwa TZS 100. 
Faida ni tofauti ya bei aliyolipa wakati wa kuwekeza na bei atakayopokea 
wakati wa kurudishiwa mtaji wake. 

5.2. Hisa 

Masoko ya hisa huuza na kununua hisa za kampuni yaliyoorodheshwa kwenye 
masoko ya mitaji. Hisa husika zinaweza kuwa ni hisa za kawaida na hisa za 
upendeleo. Kwa sasa (Disemba 2019) soko la hisa lina jumla ya hisa za kawaida za 
kampuni 27 ambazo zimeorodheshwa ikiwa ni pamoja na hisa za kawaida za 
kampuni 6 kutoka Kenya. Hakuna hisa za upendeleo kwenye soko la hisa la DSM 
kwa sasa.  

5.3. Tofauti za hisa mbalimbali 

Hisa zinatofautiana kutokana na vigezo mbalimbali. Hisa za kawaida humwezesha 
mwekezaji kurudishiwa mtaji wake akiwa mdau wa mwisho baada ya wadau 
wengine wote kulipwa kutokana na mauzo ya rasilimali za kampuni. Hii hutokea 
kampuni inapofilisiwa. Pia kiwango cha gawio kinacholipwa hakijulikani tangu 
awali. Hisa za upendeleo zina kiwango maalumu cha gawio ambacho hulipwa 
kutokana na faida ya kampuni. Wenye hisa za kawaida hubeba uwezekano 
mkubwa wa hasara kuliko wenye hisa za upendeleo kutokana na tofauti iliyoelezwa 
hapo juu.  

5.3.1. Tofauti kati ya hisa za kawaida na za upendeleo: 

Hisa za kawaida zinawakilisha sehemu ya umiliki wa kampuni. Kama 
kampuni ina hisa milioni moja na mwekezaji ana hisa 10,000, basi 
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mwekezaji huyo atakuwa anamiliki 1% ya kampuni hiyo. Kama kampuni 
itaamua kulipa gawio kutokana na faida iliyopatikana, basi mwekezaji huyo 
atapokea 1% ya gawio. Na iwapo kampuni itapata hasara, mwekezaji huyo 
atabeba 1% ya hasara iliyopatikana.  

Hisa za upendeleo kwa upande mwingine ni sehemu ya umiliki ikiwa na 
maslahi tofauti na hisa za kawaida. Hisa za upendeleo ni namna yakampuni 
kupata mtaji kupitia vyombo vya uwekezaji vinavyofanana na hisa za 
kawaida na pia vyenye kufanana na hatifungani. Hisa hizi zinafanana na 
hisa za kawaida kwa sababu zina madai dhidi ya mali za kampuni. Aidha, 
zinafanana na hatifungani kwa sababu zinalipwa gawio kabla ya hisa za 
kawaida, zinalipwa gawio lenye kufahamika.  

Kushindwa kulipa gawio la hisa za upendeleo hakusababishi kampuni 
kufilisiwa kama ilivyo kwenye hatifungani na madeni mengine kama ya 
benki. Gawio la hisa za upendeleo linaweza kuwa linalundikana (cumulative) 
hadi hapo kampuni itakapokuwa na uwezo wa kulipa gawio. Gawio la 
nyuma ni lazima lilipwe kabla ya hisa za kawaida kulipwa gawio. 

5.4. Faida za kuwekeza kwenye hisa 

Kuwekeza kwenye hisa kuna faida zifuatazo: 

 Ni njia ya kuweka akiba  - kununua hisa ni kuwekeza kwa matumizi ya 
baadaye; 

 Kuna nafuu ya kodi ya zuio kwenye gawio ya 5% kwa makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye soko la hisa kulingana na 10% kwa yale 
yasiyoorodheshwa; 

 Hakuna kodi ya ongezeko la thamani kwa kampuni yaliyo kwenye soko la 
hisa ikilinganishwa na 10% kwa yale yasio kwenye soko la hisa; 

 Kunawezesha umiliki wa makampuni; 

 Kunawezesha kushiriki kwenye mgao wa hisa za bakshishi; 

 Kunampa mwekezaji fursa ya kutoa maoni yake kwenye mkutano mkuu wa 
kampuni; 

 Hisa zinaweza kuwekwa rehani kupata mkopo. 

 Faida za kuwekeza kwenye hatifungani 

Riba ni faida itokanayo na uwekezaji kwenye hatifungani. Uwekezaji kwenye 
hatifungani una hatari ya uwekezaji kidogo kuliko uwekezaji kwenye hisa. Kiwango 
cha riba kinajulikana tofauti na gawio ambalo hutegemea faida ya kampuni. 
Wawekezaji kwenye hatifungani wanapewa kipaumbele wakati wa malipo. 
Kutokana na hayo, mapato ya uwekezaji kwenye hatifungani kwa kawaida 
yanakuwa madogo kuliko gawio kutokana na uhakika huo. Pia riba hulipwa bila 
kuangalia ufanisi wa kampuni, na ni sehemu ya gharama za uendeshaji wa 
kampuni. 
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5.6. Faida za kuwekeza kwenye mifuko ya uwekezaji wa pamoja 

Uwekezaji kwenye mifuko ya uwekezaji wa pamoja ni njia mbadala ya kuwekeza 
kwenye masoko ya mitaji. Mifuko hii humwezesha mwekezaji kutawanya uwekezaji 
wake sehemu mbalimbali kulingana na sera ya mfuko. Mifuko hii pia husimamiwa 
na wataalamu wenye uzoefu wa uwekezaji na hivyo kusaidia kupunguza 
uwezekano wa kupata hasara katika uwekezaji. Mifuko ya uwekezaji wa pamoja 
pia ina faida ya kuwezesha wawekezaji wenye akiba kidogo kuwekeza kwani bei ya 
vipande ni ndogo inayoweza kulipiwa na wenye vipato vya chini na wasioweza 
kushiriki kwenye masoko ya mitaji moja kwa moja. 

Gharama za mifuko hii hubebwa na mifuko yenyewe. 

Hadi Desemba, kulikuwa na mipango 8 ya uwekezaji wa pamoja ambayo ni Mfuko 
wa Umoja, Wekeza Maisha, Jikimu, Mfuko wa Watoto, Ukwasi, Mfuko wa hati 
Fungani na kampuni za NICO na TCCIA Investment Limited. NICO na TCCIA ni 
mifuko ya uwekezaji wa pamoja kwa mfumo wa kampuni ya uwekezaji. 

6. Kwa nini bei ya hisa hubadilika? 

Hisa ni kama bidhaa nyingine yeyote ambayo thamani yake hufahamika kutokana 
na nguvu ya soko. Mauzo na manunuzi ya hisa kwenye soko la hisa hetegemea 
mambo mengi ikiwa ni pamoja na: 

6.1. Ufanisi wa kampuni  

Kampuni zinazopata faida huwavutia wawekezaji kuwekeza kwenye kampuni hizo. 
Kwa vile idadi ya hisa haibadiliki, inapotokea wawekezaji wanataka kuwekeza 
kwenye kampuni kutokana na ufanisi wake, basi hutokea bei ya hisa hizo 
kuongezeka. Kama kampuni haitakuwa na ufanisi mzuri, bei ya hisa zake pia 
hupungua.  

6.2. Hali ya uchumi wa nchi kwa ujumla 

Uchumi wa nchi huwezesha wananchi kuwa na mapato ambayo huwekezwa 
kwenye masoko ya fedha. Mwenendo mzima wa uchumi wa nchi husababisha 
ufanisi wa makampuni kubadilika kutokana na mwelekeo wa uchumi husika, na 
hivyo kusababisha kubadilika kwa bei za hisa kwenye masoko ya mitaji.  

6.3. Sera za serikali  

Hizi ni sera zinazotolewa na serikali kuhusu masuala mbalimbali. Iwapo sera ina 
athari mbaya kwa kampuni, basi ufanisi wa kampuni husika utaathirika na 
kusababisha kupungua kwa bei ya hisa kwenye soko la hisa. Iwapo sera 
inafaidisha makampuni,basi bei ya hisa zake itaongezeka.  

6.4. Taarifa yoyote yenye kuathiri bei ya hisa  

Kuna matukio mbalimbali ambayo yanaweza kuwa na athari kwenye bei ya hisa. 
Hii ni pamoja na mabadiliko ya viongozi wa taasisi, kupatikana kwa masoko 
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mapya, kuuzwa kwa sehemu ya kampuni n.k Haya yote yataathiri ufanisi wa 
kampuni na bei ya hisa zake sokoni. 

7. Vigezo muhimu kwenye uwekezaji 

Ili kufanya maamuzi kuhusu uwekezaji, mwekezaji anatakiwa kuzingatia yafuatayo: 

Mategemeo ya faida na uwezekano wa kupata hasara katika uwekezaji – 
faida ya uwekezaji ndio lengo kuu la kuwekeza kwenye masoko ya mitaji mahali 
popote duniani. Faida za uwekezaji hutokana na gawio, riba na au ongezeko la 
thamani ya uwekezaji. Faida hii inaweza kuongezeka au kupungua kulingana na 
mategemeo ya mwekezaji. Mabadiliko haya ndiyo yanafahamika kama uwezekano 
wa kupata hasara katika uwekezaji. Mwekezaji anayetaka faida kubwa anatakiwa 
kukubali uwezekano mkubwa wa hasara katika uwekezaji. 

Urahisi wa kuuza hisa/dhamana – masoko ya mitaji yanategemewa kumsaidia 
mwekezaji kuuza rasilimali yake na kupata fedha taslimu. Dhamana zenye soko 
kubwa zinapendwa na wawekezaji zaidi kuliko zisizo na soko. Uamuzi wa kuwekeza 
utazingatia urahisi wa kuuza pia. 

Kuwepo kwa uwekezaji mbadala na faida zake – uwekezaji mbadala unatoa 
fursa kwa mwekezaji kuamua awekeze wapi rasilimali yake. Mwekezaji atatazama 
pia uwezekano wa kupata hasara kwenye njia mbadala ya uwekezaji na 
kuzilinganisha kabla ya kuamua awekeze wapi. 

8. Uundaji wa uwekezaji mseto 

Hatari za uwekezaji na faida zake hutofautiana sana kutoka uwekezaji mmoja hadi 
mwingine. Hisa zinaweza kutoa faida kubwa na ukuaji wa uwekezaji, lakini pia bei 
ya hisa hubadilika mara kwa mara na hivyo kumfanya mwekezaji kujikuta kwenye 
hatari ya kupoteza mtaji wake na pia faida itokanayo na uwekezaji huo. 
Hatifungani kwa upande mwingine hutoa faida yenye uhakika zaidi kutokana na 
kuwa na uwezekano mdogo wa hasara kulinganisha na hisa. Faida itokanayo na 
hatifungani ni ndogo kwa kuwa uwezekano wa hasara kwenye hatifungani ni 
ndogo kuliko kwenye hisa. Mifuko ya uwekezaji wa pamoja kwa upande mwingine 
inamwezesha mwekezaji kupata ongezeko la thamani na faida nzuri, lakini faida hii 
hutegemea thamani na uwezekano wa kupata hasara katika vyombo vya uwekezaji 
ambapo fedha zilizokusanywa huwekezwa. 

Uwekezaji mahiri unamhitaji mwekezaji kuweka mseto wa uwekezaji miongoni 
mwa vyombo kadhaa vya uwekezaji. Uwekezaji mseto ni ule uliojumuisha vyombo 
mbalimbali vya uwekezaji kama vile hisa, hatifungani, dhamana za serikali kuu na 
amana za muda maalum. Uwekezaji mahiri unahitaji kuchagua vyombo vya 
uwekezaji ambavyo vinasaidia kusambaza au kutawanya  uwezekano wa kupata 
hasara. Uwekezaji huu huhitaji kuwekeza kwenye vyombo vya uwekezaji ambavyo 
faida yake haichangamani sana. Uwekezaji mahiri unahitaji kuchagua uwekezaji 
ambao faida zake zinaenda kinyume. ikiwa faida inashuka kwenye chombo kimoja 
cha uwekezaji, itakuwa inaongezeka kwenye chombo kingine, na hivyo kufidia 
upungufu huo. Kwa ujumla, uwekezaji mahiri utaongeza faida ya mwekezaji kwa 
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sababu vitega uchumi vilivyochaguliwa husaidia kuongeza faida kwa mwekezaji. Ili 
kuweza kutawanya hatari za uwekezaji, mwekezaji anahitaji kuwekeza kwenye 
chombo zaidi ya kimoja. Uwekezaji wa namna hii ni kutawanya mtaji kwenda 
sehemu mbalimbali. 

Mfano: 

Kama ilivyoelezwa hapo juu, mseto wa uwekezaji unahusisha kuwekeza kwenye 
kampuni zaidi ya moja. Kwa mazingira ya Tanzania, mwekezaji aliyenunua hisa 
kwenye kampuni za bia, sigara, saruji ya Tanga, saruji ya Twiga, na kwenye 
hatifungani za benki zilizopo kwenye soko la hisa anakuwa amejenga mseto wa 
uwekezaji. Kwa sasa kuna jumla ya fursa za kuunda mseto wa uwekezaji kupitia 
hisa za makampuni 10, hatifungani 10 za serikali kuu na tano za makampuni. 

9. Jinsi ya kushiriki kwenye masoko ya mitaji 

Katika  uwekezaji, suala la kujiwekea malengo ni muhimu. Unahitaji kuamua ni nini 
malengo yako ya uwekezaji na kiasi cha fedha unachotaka kuwekeza, utayari wako 
kukubali uwezekano wa hasara na kiwango cha uwezekano huo katika uwekezaji, 
mategemeo yako kuhusu faida kwenye uwekezaji wako na faida hiyo inalipwa 
mara ngapi kwa mwaka. Utahitaji kugawa mtaji wako kuwekezwa kwenye masoko 
ya fedha ya muda mfupi na mrefu kulingana na mahitaji yako. Kuwekeza moja kwa 
moja kwenye masoko ya mitaji kunahitaji kujenga uwekezaji mseto ili uweze 
kutawanya uwekezaji wako, ukiwa na lengo la kuongeza faida ya uwekezaji wako 
na kupunguza uwezekano wa kupata hasara.  

Kwa upande mwingine, unaweza kuchagua kuwekeza kupitia vyombo vya 
uwekezaji wa pamoja ambavyo kwa kawaida huwa vimeshatawanya uwekezaji 
wao kutokana na kuwekeza kwenye maeneo mbalimbali. Vyombo hivi husaidia 
wale wasio na utaalam, mtaji wa kutosha kushiriki moja kwa moja  kwenye 
masoko ya mitaji.  

Kubainisha hatari ya uwekezaji uliyo tayari kuibeba ni hatua muhimu katika 
kuamua aina ya mseto wa uwekezaji utakaokuwa nao kwani karibu kila uwekezaji 
unaambatana na uwezekano wa kupata hasara wa aina fulani. Kwa kuzingatia 
malengo ya mwekezaji, mikakati, muda wa uwekezaji, utayariwake kukubali 
uwezekano wa hasara na mategemeo ya faida, mwekezaji anaweza kuchukua 
mojawapo ya mikakati ifuatayo:  

Uwekezaji wa muda mfupi – uwekezaji huu ni wa muda mfupi, chini ya mwaka 
mmoja. Uwekezaji huu hutegemea mapato ya mwekezaji, umuhimu wa kutunza 
thamani ya mtaji na urahisi wa kubadilisha uwekezaji ili kupata fedha taslim. 
Uwekezaji wa muda mfupi kwa mfano, utatenga 50% kwenye bidhaa za uwekezaji 
katika masoko ya fedha (money markets); 40% kwenye hatifungani na 10% 
kwenye hisa.  

Uwekezaji wa muda wa kati - huu ni uwekezaji wenye kudumu kati ya mwaka 
mmoja hadi mitatu, ukitegemea kugawanya uwekezaji sawasawa miongoni mwa 
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vyombo mbalimbali vya uwekezaji. Uwekezaji huu utagawa 40% ya mtaji kwenye 
hisa; 30% kwenye hatifungani na 30% kwenye dhamana za muda mfupi.  

Uwekezaji wa muda mrefu - huu ni uwekezaji wa kuanzia miaka mitatu na 
kuendelea, ukilenga zaidi ukuaji wa mtaji na faida. Uwekezaji wa muda mrefu 
unaweza kuwekeza 70% kwenye hisa; 20% kwenye hatifungani na 10% kwenye 
dhamna za muda mfupi.  

Zingatia: Hii ni  mifano tu. 

10. Ushiriki kwenye masoko ya awali 

Masoko ya mitaji yamegawanyika kwenye sehemu kuu mbili, masoko ya awali na 
masoko ya pili. 

10.1. Soko la awali  

Hutumika wakati ambapo kampuni inahitaji mtaji na inatoa dhamana zake kwa 
mara ya kwanza ili kupata mtaji unaotakiwa. Watoaji wa dhamana hizi huomba 
kibali kwa Mamlaka ili waweze kuuza hisa na hatifungani kukusanya fedha kwa ajili 
ya kupanua mtaji wao. Watoaji wanatakiwa kuandaa waraka wa matarajio 
(prospectus) ambao hutoa maelezo yote kuhusu mtoaji ili kumfanya mwekezaji 
amfahamu mtoaji kabla ya kuwekeza kwenye kampuni husika. Kwa kawaida, soko 
la awali hudumu kwa muda wa mwezi mmoja, hisa na hatifungani huuzwa kupitia 
kwa mawakala  wa soko la hisa, mabenki, pamoja na wakala walioteuliwa kuuza 
hisa/hatifungani husika.  

10.2. Ushiriki kwenye soko la pili 

Soko la pili linahusisha hisa na hatifungani ambazo zimeshatolewa kwenye soko la 
awali. Soko hili huhusika na hisa na hatifungani ambazo ziko mikononi mwa 
wawekezaji na wanahitaji fedha na hivyo kuhitaji kuziuza ili wapate fedha zao. 
Wawekezaji hao huuza hisa au hatifungani kwa bei ya soko ambayo inaweza kuwa 
tofauti na bei ya soko la awali. Washiriki kwenye soko hili watahitaji kulipa bei ya 
soko. Kwa mfano hisa za Swissport ziliuzwa kwenye soko la awali mwaka 2003 
kwa TZS 225 kila moja. Bei ya hisa moja kwenye soko la pili mwezi Juni 2020 
ilikuwa TZS 1,300. Mwekezaji anayetaka kuwekeza Swissport atawajibika kulipa 
TZS 1,300, ambayo ndio bei ya soko na sio TZS 225. Pamoja na bei hiyo, 
mwekezaji atatakiwa pia kulipia gharama za uwekezaji ambazo ni 2% ya thamani 
ya uwekezaji wake.  

Ni muhimu kusisitiza kuwa mauzo na manunuzi ya hisa au hatifungani kwenye 
soko la hisa hufanywa na mawakala wa soko tuu. Wahusika wengine kwenye soko 
la awali hawahusiki kwenye soko la pili. 

10.3. Taratibu za kushiriki kwenye masoko ya awali ya mitaji 

Ili kushiriki kwenye masoko ya mitaji mwekezaji anahitaji kufanya yafuatayo: 

10.3.1. Wasiliana na wakala wa soko la hisa au benki teule zenye kuuza hisa 
ili kupata waraka wa matarajio 
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10.3.2. Soma waraka huo uweze kufahamu kuhusu kampuni inayouza 
dhamana zake 

10.3.3. Ukishaamua kuwekeza, jaza fomu za maombi iliyo kwenye waraka 
wa matarajio. Hakikisha umeweka maelezo yako yote 

10.3.4. Wasilisha maombi na fedha yako kwa wakala wa soko la hisa au 
benki teule 

10.3.5. Wakala wa soko la hisa au benki teule zitawasilisha maombi yako 
kwa benki inayoratibu makusanyo.  

10.3.6. Baada ya kipindi cha mauzo, walioomba kuwekeza watapewa hisa 
kulingana na maombi yalivyopokelewa. 

10.3.7. Vyeti vya umiliki vitatumwa kwa wawekezaji kupitia anuani zilizopo 
kwenye fomu ya maombi. 

10.3.8. Iwapo hukupata hisa kama ulivyoomba, sehemu ya fedha yako 
itarudishwa. Hali hii hujitokeza pale ambapo maombi ya ununuzi 
yamezidi  thamani ya hisa zilizotolewa  kuuzwa kwa umma. 

Unaposhiriki kwenye masoko ya mitaji unahitaji kusoma na kuelewa waraka wa 
matarajio unaobainisha miongoni mwa mambo mengine kama vile mali za 
kudumu, miundombinu, masoko, ushindani na mazingira. Hivi ni vigezo muhimu 
vinavyoweza kuongeza uwezekano wa kupata hasara vinavyomkabili mtoaji 
dhamana na ni lazima mwekezaji aielewe vyema kabla ya kuwekeza katika 
dhamana. Ni masuala ambayo yanamgusa mtoaji. Kwa mfano katika waraka wa 
matarajio wa Kampuni ya Cement ya Tanzania (Twiga cement), waliambatanisha 
maelezo yafuatayo muhimu ambayo ni muhimu wawekezaji, katika toleo la awali, 
wakayaelewa:  

Umiliki wa ardhi – huu ni uwezekano wa kupata hasara unaoweza kukabili 
kampuni iwapo italazimika kugharamia uhamishaji wa watu watakaojenga 
kiholela katika ardhi yake kama mahakama itatoa hukumu dhidi ya kampuni 
husika.  

Miundombinu – hii ni gharama ya kufanya biashara Tanzania inayoathiriwa 
na miundombinu duni hususani barabara za mikoani, treni za mizigo na 
huduma zingine muhimu.  

Masoko na ushindani – Huu ni uwezekano wa hasara unaoambatana na 
kuunganisha masoko ya nchi jirani pamoja na ushindani wa ndani unaoweza 
kupunguza nafasi nzuri ya kampuni katika soko.  

Uchafuzi wa mazingira – Huu ni uwezekano wa hatua kali zaidi kuchukuliwa 
ili kudhibiti uchafuzi wa mazingira. Hii ni pamoja na kubadilika kwa viwango vya 
kitaifa na kimataifa na hivyo kupelekea kampuni kupata gharama kubwa zaidi 
na kupunguza ufanisi wake. Uwezekano wa kupata hasara zilizotajwa hapo juu 
huweza kuathiri mapato na faida ya kampuni. Yameandikwa katika waraka wa 
matarajio ili kuwatahadharisha wawekezaji watarajiwa wayazingatie kwani 
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matokeo yake ni kupata mapato ambayo ni kinyume na matarajio ya 
wawekezaji. 

Iwapo mwekezaji ana wasiwasi - awasiliane na wataalamu ambao ni 
mawakala wa soko la hisa, benki, wahasibu na washauri wa uwekezaji ambao 
watamsaidia kuelewa na kujibu maswali au dukuduku yoyote aliyokuwa nayo.  

11. Kushiriki katika masoko ya mitaji ya pili 

Taratibu za kushiriki katika masoko ya mitaji ya pili ni kama zifuatazo: 

11.1. Ununuzi 

Mwekezaji anayetaka kununua hisa atafuata taratibu zifuatazo: 

11.1.1. Wasiliana na wakala wa soko la hisa wa soko la hisa na kumweleza 
kusudio lako la kununua hisa 

11.1.2. Jaza fomu maalum za kununua hisa na kulipia hisa unazotaka 
kununua 

11.1.3. Wakala wa soko la hisa ataweka fedha kwenye akaunti maalum ya 
benki kwa ajili ya kununua na kuuza hisa za wateja 

11.1.4. Wakala wa soko la hisa ataweka oda yako ya kununua hisa kwenye 
mfumo wa kompyuta wa soko la hisa akitumia namba maalum ya 
mteja. 

11.1.5. Iwapo bei unayotaka kununulia hisa itafanana na bei ya mwekezaji 
mwingine anayetaka kuuza, basi atakuwa amekununulia hisa hizo.  
Mwekezaji atapokea cheti cha kuthibitisha kuwa ni mwekezaji kwenye 
kampuni hiyo. 

11.2. Uuzaji  

Mwekezaji anayetaka kuuza hisa atafuata taratibu zifuatazo: 

11.2.1. Wasiliana na wakala wa soko la hisa na kumweleza kusudio lako la 
kuuza hisa 

11.2.2. Kabidhi hati yako ya umiliki wa hisa kwa wakala wa soko la hisa 

11.2.3. Wakala wa soko la hisa atahakiki umiliki wa hisa hizo kabla ya 
kuuza. Kama hisa haziko kwenye hifadhi ya hisa, wakala wa soko la 
hisa ataziweka kwenye hifadhi kabla ya kuuza 

11.2.4. Wakala wa soko la hisa ataweka oda yako ya kuuza hisa kwenye 
mfumo wa kompyuta wa soko la hisa akitumia namba maalum ya 
mteja. Iwapo bei unayotaka kuuzia hisa itafanana na bei ya mwekezaji 
mwingine anayetaka kununua, basi atakuwa amekuuzia hisa hizo na 
mwekezaji atalipwa.  

Kuna gharama za kushiriki kwenye soko la pili la hisa. Ushuru unaotozwa ni 2% 
kwa hisa zinazouzwa kwenye soko la hisa la DSM. Vilevile kuna gharama ya 
kushiriki kwenye soko la pili la vipande vya Mfuko wa Umoja ambavyo vinauzwa 
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kupitia benki ya CRDB na Dhamana ya Uwekezaji Tanzania (UTT). Wanunuzi na 
wauzaji kwenye masoko ya pili hulipa ushuru huu. Kwa upande wa vipande, 
mwekezaji anatakiwa kulipa 1%. Vipande vya Umoja havijaorodheshwa kwenye 
soko la hisa la DSM kwa sasa. Mauzo na manunuzi kwa upande wa makampuni 
ambayo hayajaorodheshwa yana taratibu tofauti za mauzo ya hisa zao. 
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